Đồng chí Kiều Ngọc Vũ, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND TP Thủ Đức phát biểu kết luận tại buổi giám sát.(Thanhuytphcm.vn) - Ngày 29/2, đồng chí Kiều Ngọc Vũ, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND TP Thủ Đức làm trưởng đoàn giám sát công tác chăm lo Tết, công tác đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, công tác phòng chống cháy nổ trước, trong và sau Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024 tại UBND TP Thủ Đức. Tham dự có đồng chí Nguyễn Phước Hưng, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ TPHCM, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP Thủ Đức.
Theo báo cáo từ UBND TP Thủ Đức, công tác chăm lo Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024 với chủ đề “Vui Xuân đầm ấm - Đón Tết nghĩa tình”, tính đến nay, TP Thủ Đức đã thực hiện chăm lo 164.038 lượt người với tổng kinh phí là 122,6 tỷ đồng.
Trong đó kinh phí chăm lo từ các nguồn ngân sách của UBND TP Thủ Đức: 3.977 suất đối với cá nhân và đơn vị với tổng kinh phí là 4.883.500.000 đồng; quỹ Đền ơn đáp nghĩa TP Thủ Đức: 118 suất /144.000.000 đồng; nguồn Quỹ Vì người nghèo: 19.942 suất/10.923.450.000 đồng, trong đó cấp TP Thủ Đức: 11.632 suất/7.432.100.000 đồng; cấp phường: 8.310 suất/3.491.350.000 đồng; nguồn Quỹ “Vì biển đảo quê hương - Vì tuyến đầu Tổ quốc” thành phố: 171 suất/222.000.000 đồng, nguồn vận động của UBND TP Thủ Đức, Ủy ban MTTQ Việt Nam và các đoàn thể chính trị - xã hội: 30.053 suất/12.498.750.000 đồng…
Phát biểu tại buổi giám sát, đồng chí Nguyễn Phước Hưng, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP Thủ Đức ghi nhận những kết quả triển khai, thực hiện trong công tác chăm lo Tết, công tác đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, công tác phòng chống cháy nổ trước, trong và sau Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024 trên địa bàn TP Thủ Đức.
Bên cạnh đó, đồng chí Nguyễn Phước Hưng cũng đề nghị lãnh đạo UBND TP tiếp tục phát huy truyền thống đại đoàn kết, tinh thần “tương thân, tương ái” của dân tộc, chủ động, tích cực thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội, chăm lo chu đáo đời sống vật chất và tinh thần của Nhân dân, đặc biệt là các hộ nghèo, hộ khó khăn, hộ trong dự án ổn định cuộc sống sau Tết.
Phát biểu kết luận tại buổi giám sát, đồng chí Kiều Ngọc Vũ đề nghị UBND TP Thủ Đức cần tiếp tục thực hiện nghiêm công tác quản lý và tổ chức lễ hội theo quy định, bảo đảm các hoạt động vui xuân, kỷ niệm ngày truyền thống… thiết thực, an toàn, tiết kiệm, phù hợp với nếp sống văn hóa, phong tục, tập quán tốt đẹp của dân tộc; tăng cường công tác bảo đảm quốc phòng - an ninh, tiếp tục giữ vững tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.